spot_img
20.8 C
New York
Chủ Nhật, Tháng Chín 25, 2022
spot_img
spot_img

Thời điểm đủ 5 năm liên tục là gì?

Hiện nay, nhiều đơn vị và người tham gia BHYT vẫn đang loay hoay trong cách tính thế nào là tham gia BHYT 5 năm liên tục, phương pháp tính cũng như các quyền lợi được hưởng. Vì vậy, Luật Hoàng Phi xin cung cấp cho Quý vị những thông tin cơ bản về thời điểm đủ 5 năm liên tục là gì?, cách tính toán cũng như quyền lợi mà Quý vị được hưởng khi tham gia BHYT đủ 5 năm liên tục thông qua bài viết sau đây.

Thời điểm đủ 5 năm liên tục là gì?

Thời điểm đủ 5 năm liên tục là thời hạn mà nhóm đối tượng người tiêu dùng tham gia bảo hiểm y tế vừa đủ để được hưởng những quyền ưu tiên tương ứng, tuy nhiên, thời hạn này không phải là thời hạn có giá trị sử dụng của bảo hiểm y tế như nhiều người vẫn tưởng .
Thời hạn đủ 5 năm liên tục chỉ là địa thế căn cứ để xác lập những quyền ưu tiên so với người tham gia bảo hiểm .

Hiểu được thời điểm đủ 5 năm liên tục là gì? chúng ta cùng tìm hiểu về các quy định pháp luật có liên quan đến cách ghi nhận, xác định thông tin này ở trong các phần tiếp theo của bài viết.

Thời điểm đủ 5 năm liên tục được ghi nhận trong thẻ BHYT như thế nào?

Khoản 1 Điều 3 Quyết định 1313 / QĐ-BHXH nêu rõ, người tham gia BHYT 5 năm liên tục là người có dòng chữ “ Thời điểm đủ 05 năm liên tục : Từ ngày …. / …. / … .. ” được in phía cuối thẻ BHYT, giúp người tham gia BHYT và cơ sở y tế xác lập được thời hạn đóng BHYT .
Ví dụ : Những người đã có đủ 05 năm tham gia BHYT liên tục trở lên tính đến ngày 01/4/2024 thì ghi từ ngày 01/4/2024 .

Với những người chưa đủ 05 năm liên tục thì trên thẻ BHYT sẽ có 2 dòng chữ thể hiện giá trị của thẻ:
– Dòng chữ thứ 1: Giá trị sử dụng từ ngày 01/4/2019.
– Dòng chữ thứ 2: Thời điểm đủ 05 năm liên tục từ ngày 01/4/2024.

Cách tính thời điểm đóng bảo hiểm y tế đủ 5 năm liên tục

Khoản 5 Điều 12 Nghị định 146 / 2018 / NĐ-CP hướng dẫn Luật Bảo hiểm y tế lao lý thời hạn 5 năm liên tục là thời hạn sử dụng ghi trên bảo hiểm y tế lần sau tiếp nối đuôi nhau lần trước, trường hợp gián đoạn tối đa không được quá 03 tháng
Ngoài ra, so với từng đối tượng người dùng tham gia BHYT, Luật sẽ đưa ra những những tính khác nhau :
– Người được cơ quan có thẩm quyền cử đi công tác làm việc, học tập, thao tác hoặc theo chính sách phu nhân, phu quân hoặc con đẻ, con nuôi hợp pháp dưới 18 tuổi đi theo bố hoặc mẹ công tác làm việc nhiệm kỳ tại cơ quan Nước Ta ở quốc tế thì thời hạn ở quốc tế được tính là thời hạn tham gia bảo hiểm y tế .
– Người lao động khi đi lao động ở quốc tế thì thời hạn đã tham gia bảo hiểm y tế trước khi đi lao động ở quốc tế được tính là thời hạn đã tham gia bảo hiểm y tế nếu tham gia bảo hiểm y tế khi về nước trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày nhập cư .
– Người lao động trong thời hạn làm thủ tục chờ hưởng chính sách trợ cấp thất nghiệp theo pháp luật của Luật việc làm thì thời hạn đã tham gia bảo hiểm y tế trước đó được tính là thời hạn đã tham gia bảo hiểm y tế .
– Đối tượng lao lý tại điểm a khoản 3 Điều 12 của Luật bảo hiểm y tế khi nghỉ hưu, xuất ngũ, chuyển ngành hoặc thôi việc, nếu thời hạn học tập, công tác làm việc trong quân đội nhân dân, công an nhân dân và tổ chức triển khai cơ yếu chưa tham gia bảo hiểm y tế thì thời hạn đó được tính là thời hạn tham gia bảo hiểm y tế liên tục .

Quyền lợi khi tham gia BHYT đủ 5 năm liên tục

Bảo hiểm y tế có ý nghĩa đặc biệt quan trọng quan trọng trong việc giảm bớt gánh nặng kinh tế tài chính cho người bệnh. Hầu hết người bệnh chỉ được giao dịch thanh toán 80 % ngân sách khám, chữa bệnh trong khoanh vùng phạm vi chi trả của BHYT, ngoại trừ trẻ nhỏ dưới 06 tuổi, người thuộc hộ nghèo, người dân tộc thiểu số …
Tuy nhiên, với những ai đã tham gia BHYT 5 năm liên tục trở lên, quyền lợi và nghĩa vụ của họ của được nâng lên rất nhiều. Cụ thể khoản điểm c khoản 1 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế 2018 lao lý :

“ Người tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến; sẽ được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh.”

Khi phân phối đủ 2 điều kiện kèm theo nêu trên, người tham gia bảo hiểm y tế sẽ được cấp Giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm của cơ quan bảo hiểm xã hội. Khi có Giấy ghi nhận này, bệnh nhân sẽ không phải chi trả số tiền từ 5 % đến 20 % ngân sách khám chữa bệnh như khi chưa được cấp Giấy ghi nhận .
Ví dụ : Trường hợp người lao động thực thi chụp Pet / CT ( ngân sách lúc bấy giờ khoảng chừng 20 triệu đồng ) sẽ phải cùng chi trả 20 % ngân sách chụp Pet / CT tương ứng với 4 triệu đồng. Tuy nhiên, nếu người lao động đã được cấp “ Giấy ghi nhận không cùng chi trả trong năm ” thì người lao động sẽ không phải cùng chi trả 4 triệu đồng này nữa .
Ví dụ : Người lao động điều trị ung thư có tổng ngân sách khám chữa bệnh BHYT là 500 triệu đồng / năm khi chưa đủ điều kiện kèm theo được cấp “ Giấy ghi nhận không cùng chi trả trong năm ” sẽ phải cùng chi trả 20 % ngân sách khám, chữa bệnh BHYT tương ứng với 100 triệu đồng .

Điều kiện hưởng BHYT 5 năm liên tục

Cũng theo pháp luật trên, để được thanh toán giao dịch 100 % ngân sách khám, chữa bệnh, người bệnh phải cung ứng đủ 03 điều :

1/ Tham gia BHYT 5 năm liên tục trở lên

Tức là, trên thẻ BHYT có dòng chữ : “ Thời điểm đủ 05 năm liên tục : Từ … / … / … ” .
Lưu ý : Nếu có thời hạn gián đoạn thì chỉ được gián đoạn tối đa không quá 03 tháng .

2/ Có số tiền cùng chi trả chi phí khám, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở

Hiện nay, lương cơ sở vận dụng mức 1,49 triệu đồng / tháng thì số tiền cùng chi trả phải lớn hơn 6 x 1,49 triệu đồng = 8,94 triệu đồng .

3/ Khám, chữa bệnh đúng tuyến

Thủ tục hưởng BHYT 5 năm liên tục

Theo Thông báo 2298 / TB-BHXH ngày 14/11/2018, người có đủ điều kiện kèm theo hưởng BHYT 5 năm liên tục phải sẵn sàng chuẩn bị 01 bộ hồ sơ gồm :
– Thẻ BHYT ;
– Giấy tờ tùy thân có ảnh ( bản sao ) ;
– Hóa đơn, chứng từ thanh toán giao dịch viện phí ( bản chính ) .
Sau khi có đủ những sách vở này, người bệnh nộp hồ sơ tại cơ quan BHXH nơi tham gia BHYT để được xử lý .

Với quy định này có thể thấy, khi đi khám, chữa bệnh, người bệnh nên lưu giữ hóa đơn, chứng từ cẩn thận để có căn cứ cho cơ quan BHXH giải quyết chế độ đảm bảo quyền lợi cho mình.

Trên đây là những tư vấn của Luật Hoàng Phi về thời điểm 5 năm liên tục là gì? Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm 1900 6557.

Source: https://wincat88.com
Category: BLOG

Đánh giá post
spot_img

BÀI VIẾT CÙNG CHỦ ĐỀ

- Đăng ký app xem 18+ -spot_img

ĐƯỢC XEM NHIỀU